GIỚI THIỆU CÔNG TY

Công ty Luật Hà Huy, điện thoại đường dây nóng 0913.577.696, tên giao dịch quốc tế là "Ha Huy Law Firm" được Sở Tư pháp TP Hà Nội cấp giấy phép hoạt động ngày 03/11/2009. Luật sư của Công ty là những Chuyên gia pháp lý nhiều kinh nghiệm, từng làm việc tại các cơ quan tiến hành tố tụng như Toà án Nhân dân tối...
Hỗ trợ trực tuyến
My status
        Tin tức - Bài báo, tư vấn của Luật sư
Có được thuê lao động cao tuổi làm việc nặng nhọc?
(2017-08-16 04:32:00)

(PLO) - Bà Trịnh Thị Hoa (huyện Lương Sơn, tỉnh Hòa Bình) hỏi: Do không tuyển được lao động trẻ nên công ty chúng tôi vẫn phải sử dụng người lao động (NLĐ) cao tuổi làm công việc nặng nhọc, độc hại. Để khuyến khích họ, chúng tôi có trả lương cao và đãi ngộ xứng đáng nên NLĐ cao tuổi đó đã làm việc 6 năm nay với công ty. Sắp tới, chúng tôi tiếp tục ký hợp đồng lao động với họ có được không?

baophapluat.vn/hoi-dap-phap-luat/co-duoc-thue-lao-dong-cao-tuoi-lam-viec-nang-nhoc-349562.html 

- Luật sư Hà Huy Từ (Công ty Luật Hà Huy) trả lời: Tại Nghị định số 39/2016/NĐ-CP của Chính phủ ngày 15/5/2016 quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật An toàn, vệ sinh lao động, Điều 29 “Điều kiện sử dụng NLĐ cao tuổi làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm” quy định: “1. Chỉ sử dụng NLĐ cao tuổi làm các nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm có ảnh hưởng xấu tới sức khỏe NLĐ cao tuổi khi có đủ các điều kiện sau đây: a) NLĐ cao tuổi phải là người có kinh nghiệm, với thâm niên nghề nghiệp từ đủ 15 năm trở lên; trong đó có ít nhất 10 năm hành nghề liên tục tính đến trước thời điểm ký hợp đồng lao động với NLĐ cao tuổi; b) NLĐ cao tuổi là người có tay nghề cao, có chứng nhận hoặc chứng chỉ nghề hoặc được công nhận là nghệ nhân theo quy định của pháp luật; người sử dụng lao động phải tổ chức kiểm tra, sát hạch trước khi ký hợp đồng lao động; c) NLĐ cao tuổi phải có đủ sức khỏe theo tiêu chuẩn sức khỏe do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành sau khi có ý kiến của bộ chuyên ngành tương ứng với nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; được người sử dụng lao động tổ chức khám sức khỏe định kỳ ít nhất 02 lần trong 01 năm; d) Chỉ sử dụng không quá 05 năm đối với từng NLĐ cao tuổi; đ) Phải bố trí ít nhất 01 NLĐ không phải là NLĐ cao tuổi cùng làm với NLĐ cao tuổi khi triển khai công việc tại một nơi làm việc; e) Có đơn của NLĐ cao tuổi về sự tự nguyện làm việc để người sử dụng lao động xem xét trước khi ký hợp đồng lao động”.

Như vậy, việc công ty của bà đã sử dụng NLĐ cao tuổi làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại trên 5 năm là vi phạm các quy định pháp luật, kể cả trường hợp người đó tự nguyện làm việc. Do đó, công ty cần thiết phải sớm chấm dứt hợp đồng lao động để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của NLĐ cao tuổi và tuân thủ quy định pháp luật. 

Các tin bài khác:
  • Chứng cứ trong vụ án ly hôn: Muôn vàn tình tiết éo le
  • Ly hôn, chồng có phải bồi thường trinh tiết cho vợ?
  • Chi cục Quản lý thị trường Lâm Đồng: “Hợp thức hóa” lao động hợp đồng thành cán bộ viên chức?
  • Đông Anh (Hà Nội): Dân khiếu nại cả chục năm trời vẫn chưa giải quyết triệt để?
  • Hoàn thiện pháp luật để áp dụng phổ biến 'phạt nguội'
  • Dừng đăng kiểm phương tiện chưa nộp “phạt nguội”: Cần xây dựng cơ chế “phạt nguội” hữu hiệu
  • Vụ án kinh doanh thương mại tại Tây Ninh: Công ty Hoàng Thịnh lao đao vì chưa được giải chấp
  • Vụ án “kinh doanh thương mại” tại Tây Ninh: Cần sớm được xem xét theo thủ tục giám đốc thẩm
  • Bắc Giang: Nghi án lọt tội trong vụ xâm hại tình dục đối với bé gái 12 tuổi?
  • Chưa có sổ đỏ, có được cấp giấy phép xây dựng không?