GIỚI THIỆU CÔNG TY

Công ty Luật Hà Huy, điện thoại đường dây nóng 0913.577.696, tên giao dịch quốc tế là "Ha Huy Law Firm" được Sở Tư pháp TP Hà Nội cấp giấy phép hoạt động ngày 03/11/2009. Luật sư của Công ty là những Chuyên gia pháp lý nhiều kinh nghiệm, từng làm việc tại các cơ quan tiến hành tố tụng như Toà án Nhân dân tối...
Hỗ trợ trực tuyến
My status
        Tin tức - Bài báo, tư vấn của Luật sư
Chưa có sổ đỏ, có được cấp giấy phép xây dựng không?
(2017-08-14 03:18:00)

(PL+) - Công ty được thuê đất của Nhà nước từ năm 2005, thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế với Nhà nước nhưng chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

www.phapluatplus.vn/chua-co-so-do-co-duoc-cap-giay-phep-xay-dung-khong-d50513.html

 Ông Hoàng Văn Công (TP Hà Nội) hỏi: Công ty chúng tôi được thuê đất của Nhà nước từ năm 2005, thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế với Nhà nước nhưng chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nay chúng tôi muốn xây dựng trụ sở khang trang hơn, vậy có được cấp phép xây dựng không?

Luật sư Hà Huy Từ (Công ty Luật Hà Huy) trả lời: Ngày 08/5/2017, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 53/2017/NĐ-CP quy định 12 loại giấy tờ hợp pháp về đất đai để cấp phép xây dựng. Trường hợp ông hỏi thuộc về trường hợp được Nhà nước cho thuê đất từ sau ngày 01/7/2004, có quyết định cho thuê đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và hợp đồng thuê đất.

Vì vậy, căn cứ khoản 6 Điều 3 Nghị định số 53/2017/NĐ-CP quy định: “Giấy tờ về đất đai đối với trường hợp được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất từ sau ngày 01/7/2004 nhưng không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai, gồm:

Quyết định giao đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc Quyết định cho thuê đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và hợp đồng thuê đất kèm theo (nếu có) hoặc giấy tờ về trúng đấu giá quyền sử dụng đất, đấu thầu dự án có sử dụng đất hoặc Quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền” là 1 trong 12 loại giấy tờ hợp pháp về đất đai để cấp phép xây dựng.

 

Do công ty là pháp nhân đầy đủ, là tổ chức kinh tế (quy định tại khoản 27 Điều 3 Luật Đất đai năm 2013) đã được cơ quan chức năng ký quyết định cho thuê đất và hợp đồng thuê đất nên đáp ứng điều kiện để xin cấp phép xây dựng.

Các tin bài khác:
  • Chứng cứ trong vụ án ly hôn: Muôn vàn tình tiết éo le
  • Ly hôn, chồng có phải bồi thường trinh tiết cho vợ?
  • Chi cục Quản lý thị trường Lâm Đồng: “Hợp thức hóa” lao động hợp đồng thành cán bộ viên chức?
  • Đông Anh (Hà Nội): Dân khiếu nại cả chục năm trời vẫn chưa giải quyết triệt để?
  • Hoàn thiện pháp luật để áp dụng phổ biến 'phạt nguội'
  • Dừng đăng kiểm phương tiện chưa nộp “phạt nguội”: Cần xây dựng cơ chế “phạt nguội” hữu hiệu
  • Vụ án kinh doanh thương mại tại Tây Ninh: Công ty Hoàng Thịnh lao đao vì chưa được giải chấp
  • Vụ án “kinh doanh thương mại” tại Tây Ninh: Cần sớm được xem xét theo thủ tục giám đốc thẩm
  • Bắc Giang: Nghi án lọt tội trong vụ xâm hại tình dục đối với bé gái 12 tuổi?
  • Có được thuê lao động cao tuổi làm việc nặng nhọc?