GIỚI THIỆU CÔNG TY

Công ty Luật Hà Huy, điện thoại đường dây nóng 0913.577.696, tên giao dịch quốc tế là "Ha Huy Law Firm" được Sở Tư pháp TP Hà Nội cấp giấy phép hoạt động ngày 03/11/2009. Luật sư của Công ty là những Chuyên gia pháp lý nhiều kinh nghiệm, từng làm việc tại các cơ quan tiến hành tố tụng như Toà án Nhân dân tối...
Hỗ trợ trực tuyến
My status
        Tin tức - Bài báo, tư vấn của Luật sư
Bị kiện hành chính, chủ tịch tỉnh có thể ủy quyền cho trưởng phòng?
(2017-01-05 03:32:00)

Chủ tịch UBND tỉnh bị kiện về quyết định giải quyết về tranh chấp đất đai. Khi tòa giải quyết vụ án, Chủ tịch đã ủy quyền cho trưởng phòng cấp huyện tham gia tố tụng và được tòa chấp thuận. Điều này đúng hay sai?

phunuvietnam.vn/tu-van/bi-kien-hanh-chinh-chu-tich-tinh-co-the-uy-quyen-cho-truong-phong-post21966.html

 Hỏi: Năm 2014 do không đồng ý với quyết định của UBND tỉnh về giải quyết khiếu nại tranh chấp đất đai, tôi đã nộp đơn khởi kiện ra tòa án. Tòa án đã thụ lý, đến ngày đưa vụ án ra xét xử thì phía người bị kiện là chủ tịch UBND tỉnh đã ủy quyền cho ông Trưởng phòng Tài nguyên môi trường huyện tham gia tố tụng và đã được tòa chấp nhận. Xin Báo PNVN cho biết việc ủy quyền như vậy có đúng không?

Lý Thị Thu Hương (Quảng Ninh)

Trả lời:

Do bà không nói rõ thời điểm nào Tòa án thụ lý vụ án hành chính nên chúng tôi đưa ra các trường hợp sau: Trường hợp 1 nếu áp dụng Luật Tố tụng Hành chính năm 2010:

Khoản 1, khoản 2, khoản 3 điều 54 Luật Tố tụng Hành chính năm 2010 quy định:

“Điều 54. Người đại diện

  1. Người đại diện trong tố tụng hành chính bao gồm người đại diện theo pháp luật và người đại diện theo ủy quyền;
  2. Người đại diện theo pháp luật trong tố tụng hành chính có thể là một trong những người sau đây, trừ trường hợp người đó bị hạn chế quyền đại diện theo quy định của pháp luật: a) Cha, mẹ đối với con chưa thành niên; b) Người giám hộ đối với người được giám hộ; c) Người đứng đầu cơ quan, tổ chức do được bổ nhiệm hoặc bầu theo quy định của pháp luật; d) Chủ hộ gia đình đối với hộ gia đình; đ) Tổ trưởng tổ hợp tác đối với tổ hợp tác; e) Những người khác theo quy định của pháp luật.
  3. Người đại diện theo ủy quyền trong tố tụng hành chính phải là người từ đủ 18 tuổi trở lên, không bị mất năng lực hành vi dân sự, được đương sự hoặc người đại diện theo pháp luật của đương sự ủy quyền bằng văn bản.”

Vì vậy, đối với vụ án hành chính của bà sau khi tòa án thụ lý vụ án đến ngày tòa án đưa vụ án ra xét xử thì phía người bị kiện là chủ tịch UBND tỉnh đã ủy quyền cho Trưởng phòng Tài nguyên môi trường huyện là người đại diện tham gia tố tụng và đã được tòa án chấp nhận. Việc tòa án chấp nhận người đại diện ủy quyền như vậy nếu trước ngày 01/7/2016 là đúng, còn kể từ ngày 01/7/2016 là không đúng.

Trường hợp 2 kể từ ngày 01/7/2016, nếu Tòa án có thẩm quyền thụ lý vụ án hành chính của bà thì phải áp dụng Luật tố tụng hành chính năm 2015, có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/7/2016 quy định: trường hợp người bị kiện là UBND hoặc Chủ tịch UBND thì Chủ tịch UBND chỉ được ủy quyền cho Phó Chủ tịch UBND đại diện. Phó Chủ tịch UBND không được ủy quyền lại cho người thứ ba tham gia tổ tụng..

Luật sư, Trọng tài viên Hà Huy Từ, Công ty Luật Hà Huy

Các tin bài khác:
  • Chứng cứ trong vụ án ly hôn: Muôn vàn tình tiết éo le
  • Ly hôn, chồng có phải bồi thường trinh tiết cho vợ?
  • Chi cục Quản lý thị trường Lâm Đồng: “Hợp thức hóa” lao động hợp đồng thành cán bộ viên chức?
  • Đông Anh (Hà Nội): Dân khiếu nại cả chục năm trời vẫn chưa giải quyết triệt để?
  • Hoàn thiện pháp luật để áp dụng phổ biến 'phạt nguội'
  • Dừng đăng kiểm phương tiện chưa nộp “phạt nguội”: Cần xây dựng cơ chế “phạt nguội” hữu hiệu
  • Vụ án kinh doanh thương mại tại Tây Ninh: Công ty Hoàng Thịnh lao đao vì chưa được giải chấp
  • Vụ án “kinh doanh thương mại” tại Tây Ninh: Cần sớm được xem xét theo thủ tục giám đốc thẩm
  • Bắc Giang: Nghi án lọt tội trong vụ xâm hại tình dục đối với bé gái 12 tuổi?
  • Có được thuê lao động cao tuổi làm việc nặng nhọc?