Sửa chữa vặt Sửa vặt nhanh Sua chua vat Sua vat nhanh Sửa điện nước tại nhà
GIỚI THIỆU CÔNG TY

Công ty Luật Hà Huy, điện thoại đường dây nóng 0913.577.696 (Việt Nam), 017.657.759.572 (Châu Âu) tên giao dịch quốc tế là "Ha Huy Law Firm" được Sở Tư pháp TP Hà Nội cấp giấy phép hoạt động ngày 03/11/2009. Luật sư của Công ty là những Chuyên gia pháp lý nhiều kinh nghiệm, từng làm việc tại các cơ quan tiến hành tố...
Hỗ trợ trực tuyến
My status
        Tin tức - Bài báo, tư vấn của Luật sư
Di chúc lập chung, 1 người mất, người còn lại có quyền thay đổi?
(2016-12-25 09:55:00)

Bố mẹ lập di chúc để lại tài sản cho con. Sau đó một người mất và người còn lại muốn thay đổi nội dung của di chúc đã lập chung có được không?

phunuvietnam.vn/tu-van/di-chuc-lap-chung-1-nguoi-mat-nguoi-con-lai-co-quyen-thay-doi-post21394.html

 Hỏi: Năm 2005, bố mẹ tôi lập di chúc chung ghi rõ cho tôi được thừa kế thửa đất 750 m2 nhưng tôi phải có trách nhiệm thực hiện bổn phận nuôi dưỡng bố mẹ đến ngày các cụ mất. Năm 2006, bố tôi qua đời, tôi vào miền Nam sinh sống cho gần con trai. Năm 2007, không hiểu ai xui khiến, mẹ tôi lấy lý do tôi không thực hiện đầy đủ nghĩa vụ chăm sóc mẹ già nên mẹ tôi lập di chúc tại Văn phòng Công chứng hủy di chúc chung lập năm 2005 và giao lại quyền thừa kế cho em tôi. 


Tôi bất bình, gặp mẹ nói chuyện, giải thích nhiều lần nhưng không được, đưa vụ việc ra hoà giải tại UBND xã nhưng không thành. Cực chẳng đã, tôi đành phải nộp đơn kiện lên toà án nhưng toà trả lại đơn kiện. Toà án trả lại đơn khởi kiện của tôi có đúng không? Tôi có phải khiếu nại toà án không?

Nguyễn Hoàng Nghĩa (huyện Gia Lâm, Hà Nội)

Trả lời:

Di chúc chung của vợ chồng nếu không có thoả thuận khác thì chỉ có hiệu lực từ thời điểm người sau cùng chết hoặc tại thời điểm vợ, chồng cùng chết (Điều 668 Bộ luật Dân sự). Vì vậy, di chúc chung do bố mẹ ông lập năm 2005 chưa có hiệu lực pháp luật nên mẹ ông có quyền thay đổi di chúc đối với phần tài sản của mẹ ông. 

Nếu thửa đất 750 m2 là tài sản chung của bố mẹ ông thì mẹ ông chỉ được quyền quyết định cho ai được hưởng di sản thửa kế đối với một nửa diện tích đó là 375 m2. Còn phần di sản của bố ông (375 m2), thì mẹ ông không có quyền thay đổi. Tuy nhiên phần di chúc đối với di sản của bố ông cũng chỉ có hiệu lực ở thời điểm mẹ ông chết. Nay mẹ ông còn sống nên yêu cầu khởi kiện của ông chưa đủ điều kiện khởi kiện. Vì vậy, việc TAND trả lại đơn kiện là có cơ sở. 

Ông nên tiếp tục vận động, thuyết phục mẹ ông hoà giải không nên gây căng thẳng giữa các bên mà nên duy trì đạo lý, tình mẫu tử vì việc dân sự cốt ở hai bên, gia đình hoà thuận, đoàn kết là điều quan trọng nhất. Hy vọng rằng sau một thời gian ông thể hiện tình cảm chân thành, sự quan tâm, chăm sóc đối với mẹ ông thì mẹ ông sẽ thay đổi quan điểm và huỷ bỏ di chúc đã lập tại Văn phòng Công chứng năm 2007, giữ nguyên giá trị và nội dung của di chúc mà bố mẹ ông đã lập năm 2005.         

Luật sư, Trọng tài viên Hà Huy Từ, Công ty Luật Hà Huy

Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật. Chuyên mục được thực hiện với sự cộng tác của Công ty Luật Hà Huy - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội.

Các tin bài khác:
  • Nghị định 167/NĐ-CP: Cần phải được xem xét, sửa đổi, bổ sung cho phù hợp hơn
  • Vụ đổi 100 USD bị xử phạt 90 triệu đồng: Dư luận chạnh lòng
  • Bổ sung, sửa đổi để đương sự đảm bảo quyền, lợi ích khi không đồng tình với bản án
  • Vụ trao nhầm con ở Hà Nội: Người mẹ không chịu hoán đổi con sẽ bị xử lý như thế nào?
  • Báo Pháp luật Việt Nam - người bạn đồng hành tin cậy
  • Nhân dân tin tưởng vào công cuộc phòng, chống tham nhũng
  • Cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất?
  • Thông tin đời tư trẻ 7 tuổi trở lên mà trẻ chưa đồng ý có thể bị phạt tới 50 triệu
  • Bà cụ 40 năm đội đơn xin trả lại nhà
  • Từ vụ cháy chung cư Carina: Cần giải mã 2 nội dung chính